www.nokkhao.com ***** (นกเขาดอทคอม) นกเขาชวา นกเขาใหญ่ spotted dove/zebra dove
April 24, 2014, 06:27:05 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: welcome

Home   Help Search Login Register  
Pages: [1] 2 3 4
  Print  
Author Topic: จากป่าสู่เมือง  (Read 6691 times)
ประสันตา
enthusiast
*

View Profile Email
« on: December 18, 2012, 03:23:50 AM »

สวัสดีครับผมเดี่ยว อยู่ อ.เด่นชัย จ.แพร่ พึ่งจะหัดต่อนกมาได้เดือนกว่าๆ  นกต่อและเพนียดผมได้จากพี่โตนครสวรรค์ครับ ไม้เส้าได้แนวคิดจากคุณตาต้า ต้องขอขอบคุณทั้งสองท่านมากๆนะครับที่ให้ทั้งความรู้และอุปกรณ์

นกต่อชื่อตาจวน พี่โตพาทัวร์เก้าเลี้ยวเป็นนกดิ้นๆแหๆแต่ขยันขัน ปัจจุบันยังแหเหมือนเดิมแต่แปลกออกต่อบ่อยๆขนหางไม่มียับเลยครับ

พาหนะคู่ใจพร้อมลุย

ชิมลางแถวๆตึกร้าง

ติดใจตึกร้างเลยขออีกสักที

บรรยากาศบนดอย ไร่ถั่วเขียว ไร่ข้าวโพด ไร่มันสำปะหลัง และทุ่งหญ้าสูงเท่าเอวครับ

พาดเพนียดเสร็จก็ต้องซุ่มดูใกล้ๆตามประสาคนไม่มีกล้องส่องทางไกล ตื่นเต้นลุ้นสุดๆไปเลยครับ

เชลยตัวแรกหลังซุ่มอยู่นาน

เชลยตัวที่2

« Last Edit: March 18, 2013, 03:51:12 AM by ประสันตา » Logged
เพลงป่า
enthusiast
*

View Profile
« Reply #1 on: December 18, 2012, 04:23:18 AM »

สวยครับ
โต_นครสวรรค์
enthusiast
*

« Reply #2 on: December 18, 2012, 04:48:41 AM »

นกต่อแบบนี้ ไม่ใช่สวยธรรมดา แต่ต้องบอกว่าสวยมาก

ดูกันทีละจุด 

ปากสวย รูจมุกโต เข็มแทงตาเข้มคมชัด ตาวงตาเข้ม บ่งบอกว่าใจสู้  สร้อยทองล้นคอ

สนับปีก ก็เช่นกัน สวยมากๆๆ ปลายขนแตกปากมดง่าม

และทีสำคัญ ขีดปีกรับกันตลอด ตั้งแต่สนับปีกมาเลยครามก้นก็สวยเข้มแบบเขี้ยวตะขาบ

แข้งโต  นกตัวนี้ เจ้าของมาเลือกซื้อด้วยตัวเองครับ  เป็นฝีมือของคนซื้อเองที่เลือกนกต่อได้สวยจริงๆๆ
เฟรม101
enthusiast
*

« Reply #3 on: December 18, 2012, 06:11:54 AM »

นกต่อแบบนี้ ไม่ใช่สวยธรรมดา แต่ต้องบอกว่าสวยมาก

ดูกันทีละจุด 

ปากสวย รูจมุกโต เข็มแทงตาเข้มคมชัด ตาวงตาเข้ม บ่งบอกว่าใจสู้  สร้อยทองล้นคอ

สนับปีก ก็เช่นกัน สวยมากๆๆ ปลายขนแตกปากมดง่าม

และทีสำคัญ ขีดปีกรับกันตลอด ตั้งแต่สนับปีกมาเลยครามก้นก็สวยเข้มแบบเขี้ยวตะขาบ

แข้งโต  นกตัวนี้ เจ้าของมาเลือกซื้อด้วยตัวเองครับ  เป็นฝีมือของคนซื้อเองที่เลือกนกต่อได้สวยจริงๆๆ
สวย และหมานแบบนี้มีอีกซักตัวไหมครับพี่โต แบ่งมาทางร้อยเอ็ดซักตัวหน่อยครับ ส่งไหมครับพี่ อยากได้ๆๆๆ   555+
ตาต้า
enthusiast
*

« Reply #4 on: December 18, 2012, 06:49:54 AM »

สุดยอดเลยครับเดี่ยว แนะนำนิดนึงว่า นกต่อถ้าเวลาขี่มอไซด์ใช้เชื่อกสะพายแล้วเอาไว้ตรงหน้าอกดีกว่าครับ นกต่อไม่กระแทก มัดติดท้ายมอไซด์อย่างนี้นกต่อมันจะช้ำยิ่งตกหลุมอีกสงสารนกต่อ ถ้ามัดติดท้ายอาจจะมีปัญหาส่งนกต่อลงข้างทางพอถึงป่าหันมากดูนกต่อโดดลงรถไปแล้ว เคยไปต่อนกกะทาป่ากะเพื่อนมันรีบกลัวไม่ทันผม พอไปถึงป่ามาถึงช้ากว่าผม ผมก็ถามว่าแล้วไม่เอานกต่อมาเหรอ หัดไปดูซวยเลย
โต_นครสวรรค์
enthusiast
*

« Reply #5 on: December 19, 2012, 04:15:16 AM »

ได้หลายตัวยังไงก็คัดเก็บเอาไว้บ้าง เชื่อผมเถอะ นกป่าสูง ยังไงก็เลี้ยงไว้ไม่เสียหาย
ประสันตา
enthusiast
*

« Reply #6 on: December 19, 2012, 04:24:51 AM »

ขอบคุณพี่โตมากครับสำหรับความรู้เรื่องการดูลักษณะนก ผมเองก็ดูไม่เป็นหรอกครับแถมนกเก้าเลี้ยวบ้านนึงเป็นร้อยเลี้ยงกันแทบทุกบ้าน มีเวลาแค่ครึ่งวันต้องรีบกลับเลยดูตัวที่ชอบแล้วก็แบ่งมาเลยครับ ตอนนี้เชลยที่ต่อได้มีคัดเก็บไว้บ้างกำลังลุ้นว่าใช่ตัวเสียงใหญ่สามกุกรึปล่าว ส่วนฝักพร้าถ้าพี่โตอยากได้อีกก็บอกนะครับจะจัดส่งไปให้    Cheesy
ประสันตา
enthusiast
*

« Reply #7 on: December 19, 2012, 04:29:20 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับคุณต้าผมก็ว่านกต่อนกนี้ทรหดเหมือนกันซ้อนมอไซด์ถนนลูกรังแบบที่โดนน้ำเซาะขึ้นดอยลงดอยสงสารเหมือนกันครับบางทีถึงที่หมายอ้าวน้ำกระฉอกอาหารกระเด็นเหลือหน่อยเดียวก็มี ท่าทางต้องออกแบบกระเป๋าห้อยเพนียดไว้กับตัวแบบคุณต้าแนะนำแล้วครับ   Wink
ประสันตา
enthusiast
*

« Reply #8 on: December 23, 2012, 02:45:34 AM »

4โมงเย็นเลิกงานขอสักหน่อย

มีหลงเข้ามาจนได้ฟลุ๊คสุดๆครับ

ประสันตา
enthusiast
*

« Reply #9 on: December 28, 2012, 05:32:44 AM »

27/12/55 วันนี้ลองเอานั่งไปดักนกคุ่ม กะว่าจะลองเอามาเลี้ยงแล้วเพาะพันธุ์ดูสักหน่อย แต่ได้นกอะไรมาไม่รู้ ใครทราบชื่อนกชนิดนี้รบกวนบอกหน่อยครับ หลังจากเก็บภาพเสร็จก็ปล่อยคืนสู่ป่า Grin
« Last Edit: December 28, 2012, 05:34:27 AM by ประสันตา » Logged
papungkol
enthusiast
*

« Reply #10 on: December 28, 2012, 06:32:04 PM »

ทำไมเห็นต่อกันได้ง่ายจังครับแถวบ้านผมต่อได้ตัวกันยากมาก ออกต่อสี่ครังห้าครั้งได้มาตัวนึงถือว่าเก่งแล้วครับ หรือว่านกไม่หมาน Huh
Kong888
enthusiast
*

« Reply #11 on: December 28, 2012, 07:08:28 PM »

ทำไมเห็นต่อกันได้ง่ายจังครับแถวบ้านผมต่อได้ตัวกันยากมาก ออกต่อสี่ครังห้าครั้งได้มาตัวนึงถือว่าเก่งแล้วครับ หรือว่านกไม่หมาน Huh

อยู่ จ. ไหนอ่ะครับ

papungkol
enthusiast
*

« Reply #12 on: December 30, 2012, 04:18:32 AM »

อยู่ อ.ปลาปาก จังหวัดนครพนมครับ
Kong888
enthusiast
*

« Reply #13 on: December 30, 2012, 05:12:35 AM »

อยู่ อ.ปลาปาก จังหวัดนครพนมครับ
อ่อ ครับ ผมอยู่มุกดาหารครับ ก็ไม่ใกล้และก็ไม่ไกลครับ  Grin Grin
ประสันตา
enthusiast
*

« Reply #14 on: January 09, 2013, 04:01:17 AM »

ที่ต่อได้คงเป็นเพราะโชคช่วย+ไม่ค่อยมีคนมาต่อมั้งครับ วันนี้ตอนเย็นไปเดินเล่นสวนมะขามต้องรีบทำเวลาเพราะหน้าหนาวมืดไวมาก5โมงเย็นก็เริ่มมืดแล้วครับช่วงนี้

« Last Edit: January 26, 2013, 05:43:05 AM by ประสันตา » Logged
Pages: [1] 2 3 4
  Print  

Jump to: