www.nokkhao.com ***** (นกเขาดอทคอม) นกเขาชวา นกเขาใหญ่ spotted dove/zebra dove
April 16, 2014, 10:43:28 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: welcome

Home   Help Search Login Register  
Pages: [1] 2
  Print  
Author Topic: ต่อนก  (Read 5168 times)
หนุ่ยมุกดาหาร
enthusiast
*

View Profile Email
« on: November 09, 2010, 07:09:54 PM »

อยากรู้เรื่องเพนียดชานหัก ขอให้สมาชิกแนะนำว่าหาได้ที่ไหน
เต้ย@Friends
enthusiast
*

View Profile
« Reply #1 on: November 09, 2010, 07:55:51 PM »

Grin หาได้ที่โคราชครับผม
enthusiast
*

« Reply #2 on: November 09, 2010, 08:43:15 PM »

Grin หาได้ที่โคราชครับผม
อยากทราบราคาครับพี่
โต_นครสวรรค์
enthusiast
*

« Reply #3 on: November 09, 2010, 09:22:13 PM »

ราคาแพงไหมเล่า  แล้วตั้งยากไหม
enthusiast
*

« Reply #4 on: November 10, 2010, 08:31:26 AM »

ราคาเริ่มต้นที่ 500 ขึ้นไปเรื่อยๆครับถ้าที่พิมายก็น่าจะประมาณนี้แต่ถ้าในเมืองก็หลังละพันขึ้นเพราะงานคนละอย่าง วัสดุที่ใช้ ลวดสปริงของใหม่ไม่ใช่ปลอกเอาจากยางรถมอเตอไซค์ อกใช้ไม้พยูง ควงก็ไม้พยูง อีกอย่างคนทำก็มีแค่สามคนเอง(รวมผมด้วย)ที่ผมรู้จักนะครับ ถ้าอยากได้จริงๆผมจะสั่งให้แต่ต้องรอนะครับ
« Last Edit: November 10, 2010, 09:39:19 AM by เต้ย@Friends » Logged
enthusiast
*

« Reply #5 on: November 10, 2010, 09:06:32 AM »

การวางเพนียดหน้าหัก............ถ้าถามผมนะโดยส่วนตัวผมว่าง่ายมากๆ ง่ายกว่าหน้าตรงเยอะก็แค่เกาะๆไปก็แค่นั้นเองอะ(แต่ต้องอาศัยประสบการณ์นิดนึง).........หน้าตรงแก๊งผมเลิกใช้ไปประมาณ 8-9 ปีแล้ว มันช้าอีกอย่างคนส่วนใหญ่เล่นหน้าตรงกันนกติดช้านานกว่าจะติดไปต่อที่ใหนคนก็เล่นหน้าตรงพอเอาหน้าตรงไปใส่ก็ติดยาก.........พอใช้หน้าหักก็ต่อติด....ผมไม่ได้พูดเชียร์เพราะคนรอบข้างผมเล่นหน้าหักนะครับแต่ที่ใช้หน้าหักเพราะเคยใช้เพนียดมาแทบจะทุกรูปแบบหน้าหักดูจะมีภาษีดีกว่า.....แต่ไม่ใช่หน้าตรงไม่ดีนะครับมันก็ขึ้นอยู่กับต้นไม้ที่เราใส่ด้วยผมจึงทำเพนียดให้มันปรับได้ทั้งหน้าตรงและหน้าหักเพราะบางทีต้นไม้ที่นกหวงก็เหมาะกับการใส่หน้าตรง บางต้นก็เหมาะกับการใส่หน้าหัก...........แต่ถ้าจะให้ผมกลับไปเล่นหน้าตรงแบบเดิมๆผมคงไม่เล่นผมใช้เถรกวาดลานที่ตาข่ายไม่คลุมตัวเรือนเพนียดดูท่าจะ work กว่า ตัวอย่างการใส่เพนียดหน้าหัก

การติดนก

แต่ตอนนี้มีเพนียดที่ดีกว่าหน้าหักแล้ว Grin Grin Grin นกที่บ้านผมมันมีการเรียนรู้ คนต่อเยอะถ้าต่อแบบเดิมๆคงต่อไม่ติดนอกจากนกหมานขั้นเทพ...กับคนใส่นกสุดเก๋ามองทางนกออก.............ซึ่งตัวผมไม่มี........เราจึงต้องมีการพัฒนานิดนึงจะได้ตามเค้าทัน Grin Grin Grinอะอะอะ......แต่อย่าพึ่งเชื่อผมมากลองด้วยตัวเองก่อน Shocked Shocked Shockedแล้ววันหลังจะถ่ายรูปให้ดูเพนียดที่เหนือขั้นกว่าหน้าหักทั่วๆไป Cheesy Cheesy
« Last Edit: November 10, 2010, 09:55:51 AM by เต้ย@Friends » Logged
enthusiast
*

« Reply #6 on: November 10, 2010, 04:21:44 PM »

การวางเพนียดหน้าหัก............ถ้าถามผมนะโดยส่วนตัวผมว่าง่ายมากๆ ง่ายกว่าหน้าตรงเยอะก็แค่เกาะๆไปก็แค่นั้นเองอะ(แต่ต้องอาศัยประสบการณ์นิดนึง).........หน้าตรงแก๊งผมเลิกใช้ไปประมาณ 8-9 ปีแล้ว มันช้าอีกอย่างคนส่วนใหญ่เล่นหน้าตรงกันนกติดช้านานกว่าจะติดไปต่อที่ใหนคนก็เล่นหน้าตรงพอเอาหน้าตรงไปใส่ก็ติดยาก.........พอใช้หน้าหักก็ต่อติด....ผมไม่ได้พูดเชียร์เพราะคนรอบข้างผมเล่นหน้าหักนะครับแต่ที่ใช้หน้าหักเพราะเคยใช้เพนียดมาแทบจะทุกรูปแบบหน้าหักดูจะมีภาษีดีกว่า.....แต่ไม่ใช่หน้าตรงไม่ดีนะครับมันก็ขึ้นอยู่กับต้นไม้ที่เราใส่ด้วยผมจึงทำเพนียดให้มันปรับได้ทั้งหน้าตรงและหน้าหักเพราะบางทีต้นไม้ที่นกหวงก็เหมาะกับการใส่หน้าตรง บางต้นก็เหมาะกับการใส่หน้าหัก...........แต่ถ้าจะให้ผมกลับไปเล่นหน้าตรงแบบเดิมๆผมคงไม่เล่นผมใช้เถรกวาดลานที่ตาข่ายไม่คลุมตัวเรือนเพนียดดูท่าจะ work กว่า ตัวอย่างการใส่เพนียดหน้าหัก

การติดนก

แต่ตอนนี้มีเพนียดที่ดีกว่าหน้าหักแล้ว Grin Grin Grin นกที่บ้านผมมันมีการเรียนรู้ คนต่อเยอะถ้าต่อแบบเดิมๆคงต่อไม่ติดนอกจากนกหมานขั้นเทพ...กับคนใส่นกสุดเก๋ามองทางนกออก.............ซึ่งตัวผมไม่มี........เราจึงต้องมีการพัฒนานิดนึงจะได้ตามเค้าทัน Grin Grin Grinอะอะอะ......แต่อย่าพึ่งเชื่อผมมากลองด้วยตัวเองก่อน Shocked Shocked Shockedแล้ววันหลังจะถ่ายรูปให้ดูเพนียดที่เหนือขั้นกว่าหน้าหักทั่วๆไป Cheesy Cheesy
พี่เต้ยคับ จะสั่งเพนียดหน้าหัก ช่างทำเพนียดกี่วัน คับ เอาราคา 700บาท เพราะว่าผมซื้อเพนียดหน้าตรง 700[บาท ผมคิดว่าหน้าจะใช้ได้  พี่เต้ยเอาเหล็กต่อเพนียดด้วยนะราคาเท่าไร
ช้างน้อย
enthusiast
*

« Reply #7 on: November 11, 2010, 01:33:42 AM »

อยากเล่นแบบนีบ้างจังเลยครับ น้องอ้อยสุดสวย   Tongue Tongue
enthusiast
*

« Reply #8 on: November 11, 2010, 03:03:08 AM »

เนื่องจากเพนียดเวียตนามหลังแรกแอ๊ดอยากลองนำไปใช้ผมเลยต้องทำขึ้นใหม่อีกหลังแต่พัฒนาไปอีกนิดหน่อย ทำให้คอนยาวเท่าปกติ 16 นิ้วเชิญพบกับ เพนียดเวียตนาม Ver.2 เพนียดที่ดีกว่าหน้าหักทั่วไป และนายแบบสุดหล่อของผม เจ้าโทนี่

ตาข่ายไม่คลุมตัวเรือน ปรับหน้าหักได้ ตรงได้ แต่ข้อเสีย ต้องนั่งเฝ้า ห้ามเผลอหลับ Cry Cry Cry
นก
enthusiast
*

« Reply #9 on: November 11, 2010, 03:38:23 AM »

พี่เต้ยครับทำให้ผมด้วยนะครับอยากได้จริงๆครับแบบชานหักพับได้เท่าไร่ครับ
enthusiast
*

« Reply #10 on: November 11, 2010, 03:42:59 PM »

เนื่องจากเพนียดเวียตนามหลังแรกแอ๊ดอยากลองนำไปใช้ผมเลยต้องทำขึ้นใหม่อีกหลังแต่พัฒนาไปอีกนิดหน่อย ทำให้คอนยาวเท่าปกติ 16 นิ้วเชิญพบกับ เพนียดเวียตนาม Ver.2 เพนียดที่ดีกว่าหน้าหักทั่วไป และนายแบบสุดหล่อของผม เจ้าโทนี่

ตาข่ายไม่คลุมตัวเรือน ปรับหน้าหักได้ ตรงได้ แต่ข้อเสีย ต้องนั่งเฝ้า ห้ามเผลอหลับ Cry Cry Cry
พี่เต้ยอยากได้เพนียดเวียตนาม VER 2  ราคาหลังเท่าไรคับ
badius
enthusiast
*

« Reply #11 on: November 11, 2010, 07:46:36 PM »

ซี่กรงต่อดูห่างนะครับ วางห่างกันก๊ ซม. ครับ แถวบ้านผมต้องนั่งเฝ้าใกล้ๆเลยเพราะเหยี่ยวเยอะ
enthusiast
*

« Reply #12 on: November 12, 2010, 12:39:11 AM »

หลังนี้ที่ทำใช้สำหรับต่อแข่งกับหมู่ต่อนกครับจึงต้องสร้างให้โปร่งหน่อย กับพรางตาข่ายนิดหน่อย ระยะระหว่างซี่ห่าง 1 นิ้วครับผม นกต่ออยู่ระดับเดียวกัน ฝีมือก็ต่างคนต่างรู้กัน อยากชนะก็ต้องมีลูกเล่น มีการพัฒนาเพนียดนิดนึง เพราะพวกที่ผมแข่งมีแต่ระดับอาจารย์ผมทั้งนั้นเลย  Grin Grin Grin
jim101
enthusiast
*

« Reply #13 on: November 12, 2010, 12:47:51 AM »

ระดับเทพ  ขอยอมครับ Shocked Shocked Shocked
อ้อย
enthusiast
*

« Reply #14 on: November 12, 2010, 06:07:12 PM »

Grin อกเพนียดสวยสุด/เท่ห์ที่สุดคือ..คอน..งานฝีมือล้วนๆใครไม่อยากได้..ก้อแปลก Grin
Pages: [1] 2
  Print  

Jump to: