www.nokkhao.com ***** (นกเขาดอทคอม) นกเขาชวา นกเขาใหญ่ spotted dove/zebra dove
April 18, 2014, 08:43:46 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: welcome

Home   Help Search Login Register  
Pages: 1 2 3 [4] 5 6 ... 11
  Print  
Author Topic: นกเขาใหญ่กุกมาก  (Read 44503 times)
สามกุก
enthusiast
*

View Profile
« Reply #45 on: August 19, 2006, 05:58:58 AM »

สวัสดีครับ คุณ webmaster  สวัสดีครับคุณช้าง
         รบกวนขอความเห็นอีกหน่อยครับ
1.  คุณช้างเลี้ยงหลายนกนี่ต้องไม่ให้เห็นกันเลยหรือเปล่าครับ แล้วเวลาเอานกใหม่เข้าบ้าน(โดยเฉพาะนกอายุน้อย หรือนกป่าดักใหม่ๆ) จะโดนข่มจนไม่ขันรึเปล่าครับ
2.  นกป่านานไหมครับกว่าจะนิ่งและเริ่มขัน
chang209
enthusiast
*

« Reply #46 on: August 19, 2006, 03:04:36 PM »

การเลี้ยงนกเขาป่า มีหลายวิธีครับ ที่ผมนิยมใช้ จำจากเซียนที่เขาเลี้ยงนกป่าไว้เป็นนกต่อ โดยใช้ผ้าคลุมกรง ตามแนวยาวของกรงไว้ 2/3  เหลือไว้หนึ่งส่วน ส่วนมากจะใช้ผ้าฝ้ายหรือผ้าไนลอนแบบบางๆ สีเขียวหรือสีฟ้า สีเทา พอนกมองไม่เห็นกันครับ เดี๋ยวนกจะร้อนเกินไป  โดยจัดส่วนที่เว้นให้ตรงกับแนวคอนเกาะของนก นกจะได้มองออกไปด้านหน้ากรงอย่างเดียว แล้วตอนที่เราแขวนกรงก็ให้หันด้านที่เป็นช่องว่างไว้ออกด้านนอกครับ  เมื่อแขวนนกหลายๆตัวนกจะมองไม่เห็นกันครับแต่ได้ยินเสียง จะทำให้นกไม่กลัวตัวที่ข่มตัวอื่นเก่งๆ  เนื่องจากนกป่ามีความห่วงถิ่นมากและเมื่อเข้ามายังถิ่นของนกตัวอื่นจะกลัวเจ้าของถิ่นเดิมจนไม่ขัน ยกเว้นนกที่ขึ้นแล้วหรือนกต่อ จะขันทันที

นกป่าที่ได้มาใหม่หรือต่อมาใหม่ๆ ถ้าเลี้ยงในกรงรวมหลายๆตัวจะเชื่องเร็วแต่มีปัญหาการจิกตีกัน ถ้าเลี้ยงในกรงไม่คลุมผ้าเหมือนที่บอกมาแล้วจะไช้เวลาประมาณ 3- 6 เดือน แต่มีปัญหาเกี่ยวกับการดิ้นของนกในช่วงแรกเนื่องจากกลัวการขังกรง  ถ้าใช้กรงแบบคลุมผ้าแบบที่บอก นกจะดิ้นน้อยลงและจะขันเร็วขึ้นแต่จะเชื่องไม่เชื่องขึ้นอยู่กับเจ้าของว่าจะเอาใจใส่ขนาดไหนเล่นกับนกหรือไม่ เพราะนกจะมองไม่ค่อยเห็นผ้ามันบังอยู่

หลังจากนกขันแล้วหรือเชื่องแล้วจึงค่อยๆเปิดผ้าออกให้มากขึ้น ถ้านกตัวนี้เราไม่ไว้ทำนกต่อเราก็ค่อยๆเปิดออกเรื่อยจนหมด แต่ถ้ากลัวว่านกจะข่มนกตัวอื่นก็ปิดไว้เหมือนเดิมตลอดก็ได้ครับ

แต่จากที่เคยไปดูเซียนนกเขาใหญ่ ที่นครศรีธรรมราช เขาเลี้ยงแบบไม่คลุมผ้าข้างกรง แต่ล่ามขานกไว้หนึ่งข้างเชือกถักยาวประมาณ 1 เมตร และก็แขวนเรียงให้นกเห็นกันตลอดเวลา ใช้เวลาประมาณ 6 - 12 เดือนกว่านกจะขึ้น ครับ แต่ถ้าตัวไหนขึ้นแล้วจะไม่กลัวนกตัวอื่นๆ ใช้หัดทำนกต่อได้เลย เขาบอกว่า 20 -30 ตัว จะหัดเป็นนกต่อได้สักตัว
webmaster
Administrator
enthusiast

nokkhaowebmaster@hotmail.com
View Profile WWW Email
« Reply #47 on: August 19, 2006, 03:42:38 PM »

จริงอย่างที่คุณช้างว่าครับ นกป่ากว่าจะหาตัวที่ขึ้นดีๆนี่ยากเหมือนกัน นกป่านี่ผมก็เคยซื้อมาเลี้ยงเยอะ ที่ดีๆก็จะหายากหน่อย ผมชอบเล่นนกลักษณะครับ เจอนกแปลกๆสวยๆก็ชอบซื้อมาเลี้ยง เลี้ยงสักพัก ไม่ถูกหวยหรือไม่มีลาภลอยก็จะปล่อยไป 55

ผมได้มาจะชอบปล่อยในกรงบินกว้างๆก่อนให้เขาคุ้นกับเรา พอนกเห็นเราแล้วไม่ดิ้นก็ลองจับเข้ากรงแขวน ผมว่านกที่ได้มาใหม่ถ้าได้อยู่สิ่งแวดล้อมที่นกชอบ เขาก็จะขันให้เราฟังภายในสองสามวันแรกเลยนะครับ  

อยากไปดูแถวๆทางจว.ภาคใต้เหมือนกันนะเนี่ยะ

chang209
enthusiast
*

« Reply #48 on: August 21, 2006, 05:02:19 AM »

คุณ webmaster ชอบนกเขาใหญ่ลักษณะดีตามตำรา หรือครับ เคยเห็นนกเขาใหญ่ที่มีขนสร้อยรอบคอ บ้างใหมครับ ผมมองหามาหลายร้อยตัวแล้วเจอสักที

ถ้าเจอนกลักษณะดีแล้วเลี้ยงสักพัก ไม่ถูกหวยหรือไม่มีลาภลอย ถ้าจะปล่อย มาปล่อยแถวบ้านผมบ้างก็ได้ครับ ผมชอบเลี้ยงเหมือนกัน
webmaster
enthusiast

« Reply #49 on: August 21, 2006, 01:53:07 PM »

ผมชอบเลือกซื้อตัวสวยๆ หรือไม่ก็สีขนแปลกกว่าตัวอื่นครับ
นกเขาใหญ่สร้อยรอบคอเกิดมายังไม่เคยเห็นเหมือนกัน
ที่จตุจักรมีคนเอานกป่ามาเย็บหนังคอให้สร้อยติดกันด้วย
นกจะคอย่นๆ แต่ตรงสร้อยจะมาจบกันพอดี สงสารนกจริงๆ

เคยเจอแต่นกป่ามีเล็บขาวครับ พอดีไปเจอในกรงรวม
นิ้วก้อยขาวทั้งคู่เลยครับ ส่วนอีกนกหนึ่งเป็นนกเล็บขาวเหมือนกัน
แต่นิ้วอื่นขาว นกปีกมีสีขาวแซมเส้นหนึ่งก็เคยได้มา
ซื้อมาเลี้ยงก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เลยปล่อยไปแล้ว

แต่ถ้าเป็นนกที่สีแปลกๆทั้งตัวก็คงจะเลี้ยงไว้ครับ :P

chang209
enthusiast
*

« Reply #50 on: August 22, 2006, 04:58:18 AM »

ผมมีเพื่อนที่ชอบต่อนกเขาใหญ่ บ้านเดิมอยู่แถวทับสะแก จ.ประจวบฯ เขาชอบเลี้ยงนกป่าลักษณะสวยเหมือนกัน แต่ต่อได้มาเป็นร้อยตัว ยังไม่พอใจสักตัว ขังกรงรวมไว้ พอหลานเขามาที่ไร จับทอดกระเทียมพริกไทย เรื่อยๆจนหมดกรงเลย
เพราะเขาบอกว่านกที่ต่อมาได้ถ้าไม่เลี้ยงหรือไม่พอใจ ก็ไม่ควรปล่อย จะให้ใครหรือขังไว้ เพราะถ้าปล่อยเรื่อยๆ จะต่อนกไม่ได้อีก
สงสารนกเหมือนกัน ที่จริงแล้วถ้าเราไม่ชอบก็ไม่ควรจะต่อนกตัวนั้น ปล่อยให้อยู่ตามธรรมชาติ
webmaster
enthusiast

« Reply #51 on: August 22, 2006, 06:36:26 AM »

คุณช้างก็ไปเยี่ยมเยือนมาหลายที่เลยนะครับ มีนกดีๆก้เอามาโชว์กันมั่งนะ
ดูๆไปนกเขาก็น่ากินนะพี่ เพราะดูกล้ามเนื้ออกตันยิ่งกว่าไก่ แกงป่าเผ็ดๆแกงคั่วก็คงหอมอร่อย กินกับข้าวเหนียวร้อนๆอย่าให้เซ่ด แต่กลัวไปกินนกลักษณะไม่ดีมีอาถรรพ์ติดตัวเอานะซีครับ55

บ้านชาวบ้านต่างจังหวัดที่เลี้ยงนกตัว สองตัวที่บ้านอาจมีดีนะพี่ ตอนนี้ผมกำลังหานกหลิ่วสักนกอยู่ หายากแต๊ๆ

chang209
enthusiast
*

« Reply #52 on: August 22, 2006, 03:04:04 PM »

วันนี้จะพูดเกี่ยวกับนกเขาใหญ่ นกหลิ่ว อีกครั้ง เซียนนกเขาใหญ่หลายท่านบอกผมว่าการที่จะเลี้ยงนกเขาใหญ่หลายๆตัว (สามตัวขึ้นไป ประมาณนั้น) จะต้องมีนก หลิ่ว ไว้ที่บ้านสักตัว หรือเลี้ยงนกหลิ่ว ก่อนนำนกตัวอื่นเข้าบ้าน
เขาบอกต่อไปว่าถ้าเราเลี้ยงนกหลายๆตัวอาจมีนกบางตัวเสียงดีแต่ลักษณะไม่ดี หรือลักษณะดีแต่ เสียงไม่ดี(ให้คุณให้โทษ)  นกหลิ่วจะได้ช่วยคุ้มไม่ให้เกิดโทษภัยกับคนเลี้ยง(เป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ)

ที่บ้านผมมีอยู่หนึ่งตัว แต่เป็นนกหลื่วเฟือง ไม่ใช่นกหลิ่วตัน จะขันโยนลงกุกสักคำสองคำ แต่ลงกุกชัด จากนั้นจะขันโยนไม่ลงกุกไปเรื่อยๆ จะหานกหลิวตันอยู่เหมือนกัน  วันก่อนไปเจอที่ชุมพร นกหลิ่วตันเสียงใหญ่ จึงถามชื้อ เขาไม่ขายเพราะเจ้าของเป็นเซียนนกเหมือนกัน เขาเลี้ยงมา 14 ปีแล้ว เขาบอกว่า ให้ 2 หมื่นก็ไม่ขาย  แต่เขาเพาะพันธุ์ไว้ ได้ลูกหลาย คู่แล้ว ได้หลิ่วตัน 6 ตัว ขายไป 5 ตัว ที่เหลือเลี้ยงไว้ฟังเสียง เขาบอกว่าคนมาจองไว้ เป็นสิบคู่ จะต้องรอนานๆ

วันก่อนเพื่อนที่บางสะพาน โทรมาให้ไปซื้อนกหลิ่วตัน เป็นนกป่า มีคนต่อได้ ผมไม่ว่าง พอจะไปเขาโทรมาบอกว่าเขาขายเสียแล้ว เสียดายจัง!
webmaster
enthusiast

« Reply #53 on: August 22, 2006, 04:23:21 PM »

ฟังแล้วน้ำลายไหลเลยครับ จากน้ำลายไหลอยากกินนกเขากลายเป็นอยากเพาะนกหลิ่วขายซะแล้วเรา ผมว่าในกเขาลักษณะนี่จะให้คุณหรือไม่ให้คุณต้องอยู่ที่เจ้าของด้วยนะ นกเขาก็เหมือนเครื่องรางของขลังที่ไม่ต้องการปลุกเศก

นกหลิ่วตันนี่พี่ว่าจะดีกว่านกหลิ่วเฟืองหรือให้คุณเหมือนๆกันละครับ ผมว่าก็ดีเหมือนๆกันนะ แต่เขาจะชอบนกหลิ่วตันกันมากกว่า

Love Bird
enthusiast
*

« Reply #54 on: August 23, 2006, 11:09:13 PM »

ที่บ้านน้ำท่วมครับ เซียนนกทุกท่าน นกผมไม่ขันไป 2 วัน คงจะเพราะตกใจรึยังงัยก็ไม่รู้  แต่พอเช้าที่น้ำเริ่มลด   บรรเลงเพลงขันแต่เช้า  ทำเอาผมเอง พลอยดีใจ  มิเสียแรงที่เอามาเลี้ยงๆไว้   ช่วงนี้เลยอดสาระดีๆ จากท่านเซียนนกทั้งหลาย  เสียดายจิงๆ เพราะน้ำท่วมแท้ๆๆ :oops:
chang209
enthusiast
*

« Reply #55 on: August 24, 2006, 05:21:19 AM »

จะนกหลิ่วตันหรือหลิ่วเฟือง ก็ดีเหมือนกันครับ  แต่นกหลิ่วตันหายากกว่า หลิ่วเฟืองร้อยตัวจะมีซักตัว แต่หลิ่วตัน เซียนบางท่านบอกว่าเป็นหมื่นเป็นพันจึงจะมี  อะไรที่หายากยิ่งอยากจะมีน่ะครับปวดหัวแท้ๆ

มีนกหลิ่วตันเสียงกลางอยู่ตัวหนึ่ง อยู่ที่ทับสะแกเจ้าของอายุเยอะแล้วผมไปเวียนขอซื้อหลายรอบแล้วท่านไม่ขาย ท่านบอกว่าเลิกเล่นนกเมื่อไหร่แล้วจะให้  ให้หานกอื่นไปก่อน

เสียใจด้วยครับที่บ้านคุณ love bird น้ำท่วม เป็นอะไรมากหรือปล่าวครับ
webmaster
enthusiast

« Reply #56 on: August 24, 2006, 06:26:50 AM »

นึกว่าคุณlove birdหายไปไหน ที่จริงบ้านน้ำท่วม
คงจะไม่เป็นไรมากใช่ไหมพี่ ระวังโรคฉี่หนูนะครับ

น้ำท่วม นกก็พลอยไม่ขันไม่ร้องไปด้วย จะว่าไปแล้วเวลาแดดไม่ออกนี่ นกไม่แจ่มใส คนก็ไม่แจ่มใสตาม พอแดดออกลมพัด นกก็ร่าเริง

เคยมีบ้านอ.ผมเลี้ยงนกเขาชวาไว้เยอะเหมือนกันครับ เมื่อหลายปีก่อนน้ำท่วม นกที่อยู่ในกรงบิน กรงเพาะ ตายหมดเลย เพราะเขาทำกรงใกล้พื้นมาก น้ำมาย้ายหนีไม่ทัน ข้าวของในบ้านก็ต้องเก็บ นกพ่อแม่ดีๆตายหลายตัวเลย พอหลังจากนั้นอ.ก็ทำกรงยกพื้นสูงประมาณเกือบเมตรได้ น้ำมาก้ไม่กลัวแล้ว

พูดถึงนกหลิ่วจริงๆแล้วหายากมากนะพี่ ผมเคยไปถามบ้านชาวบ้านที่บอกว่านกของเขาเป็นนกหลิ่ว แต่ที่จริงพอฟังนกขัน กลายเป็นขันเรียกซะนี่ ชาวบ้านเขาเข้าใจผิดว่าขันแบบนี้เป็นนกหลิ่ว

ตอนเด็กๆจะได้ยินเขาพูดถึงนกหลิ่วเยอะกว่านกกุก พี่ช้างคิดว่านกหลิ่วกับนก3-6กุกนี่อย่างไหนหายากกว่ากันครับ ผมเคยเลี้ยงสามกุกมาสองนกแล้ว แต่ยังไม่เคยเจอนกหลิ่วซะที ทำไมหลายคนถึงรู้จักนกหลิ่วมากกว่านะ

Love Bird
enthusiast
*

« Reply #57 on: August 24, 2006, 06:57:08 PM »

สวัสดีครับ คูณช้าง  และคุณ web Master  ขอบคุณคุณ web master ที่เป็นห่วง สถานการณ์ คลี่คลายแล้วครับ  พูดถึงนกหลิ่ว  ผมเองมี นกสองกุก อยู่ตัวหนึ่ง  ส่วนใหญ่จะ สองกุก แต่นานไปก็มีสามกุก  แต่ไอ้ตอน ขันเรียก น่าจะ คูคู แต่เป็น จู่ฮุกกรู  จู่ฮุกกรู  ที่แรกผมก็คิดว่าเป็นนกหลิ่ว  แต่คุณช้างบอกเป็นนกกุกแกม  ซึ่ง จู่ฮุกกรู  เป็นการขันเรียก  หากไม่มี ข้อมูล จาก ท่านทั้งหลาย ผมเอง ยังเข้าใจผิด ว่าเป็นนกหลิ่วเลย แหะๆ
chang209
enthusiast
*

« Reply #58 on: August 25, 2006, 12:28:16 AM »

นกหลิ่วตันหายากกว่านกสามกุกครับ เพราะจากที่ฟังเสียงนกมา จะเป็นหลิ่วเฟืองส่วนมากครับ
ผมไปที่นครศรีธรรมราช ถามเซียนนกบางท่าน ต่อนกมาเป็น ยี่สิบปีไม่เคยได้ยินและไม่เคยรู้จักมาก่อน บางท่านยังถามผมกลับว่าเป็นไปได้หรือที่นกเขาขันโยนแล้วไม่มีกุก เคยได้ยิน 1 - 3 กุก เขาจะให้ผมเอาไปให้ดูเลย

วันก่อนผมไปหาซื้อนกต่อที่บางสะพาน จ .ประจวบฯ ที่บ้านเซียนนกท่านหนึ่ง มีนกป่าขังกรง ไว้ ประมาณ 50  ตัวเห็นจะได้ ลองสอบถามเรื่องนกหลิ่วตัน เขาบอกว่าเขามีอยู่ หนึ่งตัว แต่เป็นนกต่อดิน เดิมเป็นนกต่อ(นกป่า)เขาไปซื้อมาจาก จ.พังงา  ผมนั่งฟังดูแล้วเป็นนกหลิ่วตันจริง เสียงกลาง เซื่องมาก ขนาดปล่อยออกนอกกรงให้เกาะมือแล้วไปขันท้าตัวอื่นได้ ผมสอบถาบว่าจะขายใหม เขาบอกว่า จะต้องสู้ราคากันหน่อย พอดีวันนั้นรีบกลับบ้านยังไม่ได้ต่อรองราคา ไม่ทราบว่ายังอยู่หรือปล่าว
webmaster
enthusiast

« Reply #59 on: August 26, 2006, 01:05:04 AM »

นกต่อดิน เป็นยังไงครับพี่ ราคาถ้าพอใจทั้งสองฝ่ายก็น่าหามาเลี้ยงครับ
หรือได้มา อยากจะลองประกาศขายในเวบก็ได้ครับ

แล้วนกสามกุกแกมที่ขันสองกุกบ้าง กับสามกุกที่ขันสามกุกทุกครั้ง
อย่างไหนหายากกว่ากันครับ

ว่าแล้วก้อยากออกไปเที่ยวบ้านชาวบ้านแถวนี้ เดี๋ยวไว้ผมได้ไปก่อนนะจะหาอะไรมาเล่าให้ฟัง

Pages: 1 2 3 [4] 5 6 ... 11
  Print  

Jump to: