www.nokkhao.com ***** (นกเขาดอทคอม) นกเขาชวา นกเขาใหญ่ spotted dove/zebra dove
April 24, 2014, 09:19:34 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: welcome

Home   Help Search Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ภาพทริปงานแข่งขันถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพ จ.นราธิวาส  (Read 3175 times)
TRF
enthusiast
*

TRF TERRACE FARM

View Profile Email
« on: September 25, 2010, 08:27:30 PM »

หกโมงเย็นจากกรุงเทพมุ่งหน้าสู่จังหวัดนราธิวาส ผมและเพื่อนคนดังสนามกรุงเทพอีกสองคน

ถึงจังหวัดยะลาตอนเช้าแวะทานกาแฟอาหารเช้าที่ฟาร์มที่เป็นต้นสายเลือดที่ผมเอามาเพาะที่กรุงเทพครับ
ก่อนจะมุ่งหน้าสู่จังหวัดนราธิวาส

กรงเบอร์ดังๆต่างๆของฟาร์ม SMT ครับ พ่อแม่กรงตองเก้าของผมก็มาจากสาย กรงเบอร์ 12 + กรงเบอร์ 14 ของที่นี่ครับ

ห้องแถวของมือปืนในฟาร์มนี้ครับ

รางวัลจับฉลากเบอร์รอกเล็กๆน้อยๆของงานนี้ครับ

ถ้วยรางวัลพระราชทานพร้อมกับของรางวัลจับฉลากเยอะแยะมากมายครับ

งานนี้ผมส่งเข้าประกวด 1 ตัวครับ คือก้าวไกล ส่วน คีรีมนตราอยู่ในสภาพปีกสะบักสะบอมจากการเดินทางไกลน่าจะไม่รอดสำหรับงานนี้ เลยฝากพักใว้ที่จังหวัดยะลา เจ้าก้าวไกลก็อยู่ในสภาพไม่ต่างกันแต่ก็ลองดู

บรรยากาศบริเวณข้างสนามที่สมเด็จพระเทพเสด็จมาชมงานการเกษตรของชาวนรา

บรรยากาศการลงเข้าทะเบียน นกละ 400 บาทพร้อมคูปองอาหารเช้าสำหรับทุกประเภทเสียง

กรงเจ้า ก้าวไกล ครับ

นั่งลุ้นนกข้างสนาม

คณะกรรมการจากหลายชมรมร่วมกันตัดสิน

เจ้าก้าวไกล ส่วนด้านหลังเป็นกรงนกเขาใหญ่น่ะครับ จะแข่งคนละแบบกับกรุงเทพภาคกลาง

บรรยากาศรอรับเสด็จมาพระราชทานถ้วยรางวัลด้วยพระองค์เอง มีการถ่ายทอดผ่านทางทีวีและวิทยุส่วนภาพการพระราชทานรางวัลไม่สามารถบันทึกได้ครับ

คุณลุงผู้โชคดีได้รับรางวัลจับเบอร์รอกรางวัลใหญ่ รถเก๋งโปรตรอนมูลค่าสี่แสนบาท "ส่งตัวเดียวก็เสียวได้"
ยินดีกับคุณลุงและเหมาะสมเป็นอย่างยิ่งครับ อยากให้ชาวบ้านได้โชคใหญ่ๆบ้าง มีคนมาขอซื้อต่อหลายคน ลุงแกประกาศผ่านไมโครโฟนเป็นภาษามลายูแปลไทยว่า "ต้องขอโทษทุกๆคน รถคันนี้ลุงขอขับเอง" ฮาฮา

ส่วนท่านผู้นี้ก็ได้มอเตอร์ไซค์ไปและของรางวัลอีกมากมาย

บรรยากาศที่ฝากนกค้างคืนก่อนวันแข่ง เป็นฟาร์มนกที่ใกล้สนามแข่งมากที่สุด เจ้าของฟาร์มผมเรียก แบนิง เป็นคนใจกว้างมากๆ ให้การต้อนรับอย่างดี ท่านเพาะนกเขาชวา นกเขาใหญ่ นกกรงหัวจุก โดยเฉพาะนกเขาใหญ่ที่แข่งล่าสุดงานใหญ่ที่จะนะและงานพระเทพที่นราธิวาสนกเขาใหญ่ของแบนิงก็กวาดรางวัลที่ 2, 3, ที่จะนะ และที่ 4 งานพระเทพ นกเขาใหญ่ฟาร์มนี้ถือว่าไม่ธรรมดาครับ ต้องขอบคุณ แบนิง ที่ให้ที่พักสำหรับนกและให้การดูแลอย่างดี และขอขอบคุณ คุณวิโรจน์ ศิริอุมากุล เจ้าหน้าที่บริหารงานป่าไม้จังหวัดนราธิวาส (เจ้าของนก ศรีบาลา ที่เคยโด่งดังในอดีต) ที่ช่วยจัดการเรื่องที่พักและค่าใช้จ่ายในโรงแรมอิมพีเรียลนราธิวาส เจอผู้ใหญ่ใจดี ต้องขอฝากขอบคุณมากๆผ่านเวบอีกครั้งนึง

เงาะลองกองในบริเวณฟาร์มนกบ้านแบนิง ที่แบนิงให้เก็บกินจากต้นได้เต็มที่ มาครั้งนี้เหมือนกับได้พักผ่อนภายในตัวด้วย เจอคนใจดี อากาศดี อาหารอร่อย กินผลไม้ในสวนปลอดสารพิษ ชีวิตมันต่างจากกรุงเทพเหลือเกิน สรุปนราธิวาสน่าอยู่มากครับ ปีหน้าคงต้องไปอีกครั้งนึง ใครจะร่วมคาราวานไปด้วยกันก็บอกกันได้ครับ ยังเหลืองานใหญ่เดินทางไกลอีกงานที่เชียงใหม่ คงต้องลองแอ่วเหนือดูบ้างครับ
สุดท้าย...ภาพวิถีชีวิตที่เรียบง่ายของชาวนรา "ความสุขที่ไม่ต้องแข่งขันอะไรมากมายในสังคมเมือง แข่งนกเขาชวาอย่างเดียว...ชีวิตก็มีความสุขแล้วครับ"

« Last Edit: September 26, 2010, 12:54:12 PM by TRF » Logged

TRF
enthusiast
*

« Reply #1 on: September 25, 2010, 08:48:08 PM »

ลืมแจ้งไปและคงต้องมีคนถาม เจ้าก้าวไกล แข่งดาวรุ่งวันแรกในสภาพที่ยังมึนๆกับการเดินทางไกลครั้งแรกอยู่ ร้องเสียงเบาๆล้าๆไม่เต็มเสียงและร้องน้อยมาก ร้องคนละเรื่องกับตอนแข่งที่กรุงเทพ แต่ก็ยังได้ที่ 32 พอมาวันที่ 2 ร้องไม่ต่างจากวันแรก แต่ได้ตวาดเสียงเต็มๆให้กรรมการฟังไปสองคำ เลยขึ้นมาได้อันดับ 10 ในวันที่สอง งานนี้น่าเสียดายที่นกอยู่ในสภาพล้าจากการเดินทางเอามากๆ แต่ก็ถือว่าได้ประสบการณ์การเดินทางสำหรับนกได้อย่างดีเลย

Jacky
enthusiast
*

jackienoom@yahoo.com.au

« Reply #2 on: September 26, 2010, 07:23:28 PM »

ฮั่นแน่ คิดว่าหายไปไหนมา แอบไปแข่งนกที่นราธิวาสมานี่เอง ได้ดูภาพบรรยากาศสนามและผลไม้พื้นเมืองใต้ แล้วน้ำลายหกจริง ๆ จัดได้ยิ่งใหญ่จริง ทั้งถ้วยและของรางวัลเบอร์รอก
สมศักดิ์ศรีกับงานถ้วยพระราชทานจริง ๆ ต้องขอชมว่าเป็นคนหนุ่มไฟแรงจริง ๆ หนทางไกลแค่ไหนก็ไม่เป็นอุปสรรค์ แถมคุณก้าวไกล อาการสาหัส ยังติดรางวัลอีกทั้ง 2 วันเลย
ต้องชมนกและคนเทรน ด้วยว่ายอดเยี่ยมครับ ได้ข่าวว่าได้นกดีมาด้วย 555  ขอให้มีนกดี ๆ ออกมาเยอะ ๆๆๆๆๆๆๆ   เลยนะครับ ท่าน TRF
TRF
enthusiast
*

« Reply #3 on: September 27, 2010, 12:07:43 AM »

ฮั่นแน่ คิดว่าหายไปไหนมา แอบไปแข่งนกที่นราธิวาสมานี่เอง ได้ดูภาพบรรยากาศสนามและผลไม้พื้นเมืองใต้ แล้วน้ำลายหกจริง ๆ จัดได้ยิ่งใหญ่จริง ทั้งถ้วยและของรางวัลเบอร์รอก
สมศักดิ์ศรีกับงานถ้วยพระราชทานจริง ๆ ต้องขอชมว่าเป็นคนหนุ่มไฟแรงจริง ๆ หนทางไกลแค่ไหนก็ไม่เป็นอุปสรรค์ แถมคุณก้าวไกล อาการสาหัส ยังติดรางวัลอีกทั้ง 2 วันเลย
ต้องชมนกและคนเทรน ด้วยว่ายอดเยี่ยมครับ ได้ข่าวว่าได้นกดีมาด้วย 555  ขอให้มีนกดี ๆ ออกมาเยอะ ๆๆๆๆๆๆๆ   เลยนะครับ ท่าน TRF

หวัดดีพี่ Jacky สบายดีน่ะครับ ที่ออสเตรเลียน่าจะไม่มีลองกองไทยส่งไปที่โน้นใช่มั๊ยครับ ที่ผมเห็นมีแต่มะพร้าวน้ำหอมกับมังคุดที่เค้าส่งไป ถ้าอยู่เมืองไทยได้ช่วยกันกินแน่เลยพี่ ไปครั้งนี้คนในพื้นที่ฝากลองกองตันหยงมัสแท้ตั้ง 8 ลัง ขนเข้ามากรุงเทพเต็มรถเลย คนที่โน้นใจดีจริงๆตังค์ก็ไม่ได้คิด นกกลับมากรุงเทพหัวปีกเลือดอาบทั้งสองตัวเลย เซ็งจริงๆ ไม่รู้ฟอร์มเก่งจะกลับมาทันงานชิงแชมป์ตะวันออกรึป่าว ถ้ามันไม่เข็ดยาวก็โชคดีไป
    ใช่ครับพี่...ผมได้ลูกนกของต่วนปามานกนึง กำไล TPP/10 1226 บังเอิญไปได้ยินในกรงรวมของฟาร์ม SMT ร้องจังหวะอินโดเม็ดเยอะปลายเด่นมาก ไม่รู้ว่าทั้งสองฟาร์มเค้าซื้อหรือแลกเปลี่ยนสายกัน เห็นคนดูแลฟาร์มบอกว่าสายนี้ต่วนปาจะขายคู่ละแสน ผมเลยแลกกับตัวเมียผมอีกทีนึง แต่พอแยกมาอยู่กรงเดี่ยวที่กรุงเทพรู้สึกว่ามันร้องต่างไปจากตอนอยู่กรงรวมไปนิดนึงแต่ก็ยังโอเคอยู่ คือร้องเม็ดในชิดไปนิดนึง อาจจะเป็นเพราะว่าเม็ดมันเยอะ แต่ปลายยังสวยอยู่ ปกติผมไม่ชอบนกร้องเม็ดในรัวๆ ผมกำลังขยายกรงเพาะเน้นตลาดเพลงอินโด นกตัวนี้คงเลี้ยงเก็บใว้เพื่อรอลงกับลูกสาวตองสามที่มีจังหวะวางๆแล้วปลายยาวที่ผมเก็บใว้เพื่อทำพันธ์ต่อ น่าจะออกมาตามที่ผมคาดใว้ กลับมาเมื่อไหร่ครับพี่ Jacky อยากให้มาฟังพ่อพันธ์ซึ่งเป็นลูกชายตองสามชุดแรกที่ผมเก็บใว้ทำพันธ์ต่อ ตัวนี้ถือว่าเป็นแท่นพิมพ์ลูกนกเกรดAเลย ปัจจุบันผมลงใว้ในกรงตองห้า ต้องฟังตัวจริงเสียงจริงครับ คุยยาวไปหน่อย เพราะเวลาพี่โทรมาผมมักจะติดงานที่ออฟฟิซตลอด เลยไม่ได้คุยกัน   

ZBT
enthusiast
*

« Reply #4 on: September 27, 2010, 05:14:57 AM »

ยินดีด้วยกับรางวัลและนกตัวใหม่คับ และขอบคุณสำหรับภาพการแข่งขันมาฝากด้วยคับ   
TRF
enthusiast
*

« Reply #5 on: September 27, 2010, 06:32:10 AM »

ยินดีด้วยกับรางวัลและนกตัวใหม่คับ และขอบคุณสำหรับภาพการแข่งขันมาฝากด้วยคับ   

ลงใต้นึกว่าจะได้เจอกัน ยังพูดๆกันอยู่ เผื่อจะได้ไปเที่ยวที่ฟาร์ม นกที่บ้านได้ลงงานพระเทพบ้างรึป่าว เห็นไฟล์แต่ละตัวใช้ได้เลย ไงเจอกันเพื่อน

ZBT
enthusiast
*

« Reply #6 on: September 27, 2010, 08:10:52 AM »

ไมได้ลงไป นกยังไม่พร้อมแข่ง   
อภิลักษณ์
enthusiast
*

View Profile
« Reply #7 on: September 27, 2010, 04:42:43 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยกับท่านสุรสิทธ์ TRFครับ นกเดินทางไกลและเจองานใหญ่แบบนี้ยังติดรางวัล
เยี่ยมจริงๆครับ ผมชอบรูปสุดท้ายภาพวิถีชีวิตของชาวนราฯดูคลาสิคดีครับทั้งมุมกล้องและแสงสี
Jacky
enthusiast
*

jackienoom@yahoo.com.au

« Reply #8 on: September 28, 2010, 12:10:08 AM »

ขอบคุณมากครับ ลองกองใต้ ขึ้นชื่ออยู่แล้ว อร่อย มาก ๆ เมื่อครั้งอยู่ที่เมืองไทย ยิ่งอ่านข้อความของคุณ TRF ด้วยแล้ว อยากจะกลับเมืองไทยใจจะขาด ตอนนี้ซื้อตั๋วเรียบร้อยแล้วครับ ก็ต้นกุมภาพันธ์ปีหน้า คงจะได้เจอกันแน่นอนขอรับ   ขอให้นกตัวใหม่เป็นไปตามเป้าหมายด้วยนะครับ   ขอบคุณสำหรับลองกองตันหยงมัสที่ฝาก ขอรับด้วยใจละกันครับ
Siamgolden
enthusiast
*

View Profile
« Reply #9 on: September 28, 2010, 04:24:07 AM »

งานดูยิ่งใหญ่จริงๆ ยังไงยินดีกับท่าน TRF ด้วยน่ะครับ ปีหน้าผมคงต้องลองแวะชมงานซักครั้งนึง รวมถึงงานอาเซียนด้วย
ผมได้เคยฟังนกของคุณ TRF ช่วงปลายปีที่แล้ว ที่ชื่อ เพชรพระราม2 ที่ลงดาวรุ่งที่ได้ที่ 2 ติดต่อกันสองครั้งที่บางกรวย
สุดยอดครบเครื่องจริงๆ ร้องทีกรรมการหันไปทีเดียวพร้อมกันเลยน่าจะเป็นลูกตองเก้าใช่มั๊ยครับ
ผมใด้ยินกรรมการข้างสนามคุยกันว่า นกตัวนี้ผมให้ที่หนึ่งเลย แต่ทำไมมาอยู่ที่สอง คิวผมเมื่อไหร่จะได้ก็ไม่รู้ครับ คุณ TRF สงสัยต้องรอนานเลย
อยากได้สายนี้มาเพาะจริงๆ ไปเอาที่ใต้หลายฟาร์มแพงเอาการเหมือนกัน ผิดหวังตลอดครับ
TRF
enthusiast
*

« Reply #10 on: September 28, 2010, 09:03:24 PM »

ขอบคุณครับพี่ เพชรพระราม2 ตอนนี้ผมเก็บใว้ขยายต่อครับ มีคนมาให้ราคาดี แต่ตัวนี้ผมเก็บใว้เพื่อเป็นอนุสรณ์เลยครับ ขายไม่ลง เอ๊ะสงสัยเคยได้เห็นผมมาก่อนแน่เลย งานอาเซียนต้องไปซักครั้งเลยครับ ปีหน้าคงจัดใหญ่ขึ้นไปเรื่อยๆ ที่ผ่านมาประเภทดาวรุ่ง เสารอกไม่พอตั้งหลายตัว งานมันยิ่งใหญ่มากๆเลยครับ ถ้าไปได้เจอผมแน่นอนครับ สนามอยู่ใกล้ๆบ้าน ลูกนกต้องรอครับพี่ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงครับ คืบหน้ายังไงจะส่งข่าวไปน่ะครับ

ฝัดด้องเปลา
enthusiast
*

« Reply #11 on: December 20, 2011, 06:49:53 PM »

กระทู้นี้ตกไปไกลแล้ว ผมลองมาอ่านดู ได้บรรยากาศและได้ความรู้มากครับพี่กี้ Cheesy
TRF
enthusiast
*

« Reply #12 on: December 20, 2011, 07:16:40 PM »

ฮะฮ้า...คุณโตไปขุดกระทู้เก่า กระทู้นี้นานมากเลยครับ "เจ้าเพชรพระราม2" นี่แหละครับ คือพ่อนกกรงตอง222ในปัจจุบัน สมัยนั้นแข่งทีไรได้แต่ที่ 2 ร้องดียังไงก็ได้ที่ 2 ฮะฮะฮา Wink แต่คนข้างสนามให้ที่ 1 ก็พอใจแล้วครับ 

ฝัดด้องเปลา
enthusiast
*

« Reply #13 on: December 20, 2011, 07:22:25 PM »

ได้ที่2ตลอดเลย จับมาลงกรงเพาะ" 222 "ใช่ไหมครับ Cheesy Cheesy
Pages: [1]
  Print  

Jump to: