www.nokkhao.com ***** (นกเขาดอทคอม) นกเขาชวา นกเขาใหญ่ spotted dove/zebra dove
April 20, 2014, 10:34:11 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: welcome

Home   Help Search Login Register  
Pages: [1] 2
  Print  
Author Topic: ผลการแข่ง สนามนกเขาชวาสยามมิน วันที่ 10 มกราคม 2553  (Read 6298 times)
toziro
enthusiast
*

toziro@gmail.com

View Profile WWW
« on: January 09, 2010, 06:06:00 PM »

แผนที่ทางไปสนาม สยามมิน จากต้นถนนสุวินทวงศ์เมื่อผ่าน 3 แยกรามคำแหง ไปสักครึ่ง กม.ให้เลี้ยวซ้ายที่ ไฟแดง 3 แยกแรก ฝั่งตรงข้ามที่ทำการไฟฟ้าฯ ขับรถเข้าไปตามป้าย ว่าไปหนองจอก สัก 3 กม. สนามอยู่ขวามือ ติดถนนราษฎร์อุทิศ

วันนี้ 10 ม.ค. 2553 มีแข่ง 4 รุ่น เล็ก กลาง ใหญ่ และดาวรุ่ง งานใหญ่ต้อนรับปีใหม่ ๒๕๕๓ ครับ

ผมไปมาแล้ว ดูผลแบบด่วนไปก่อน

ผลการแข่งแบบด่วน

รุ่นดาวรุ่ง

รุ่นเสียงเล็ก

รุ่นเสียงกลาง

รุ่นเสียงใหญ่

หลังจากผมไปเดินเล่นพักสายสักครู่ก็ได้รับโทรศัพย์จากคุณนัด บอกว่าไม่ต้องพิมพ์ผลก็ได้ แค่นี้พรรคพวกก็พอเดาออกแล้ว...ดีเหมือนกันจะได้ไม่ต้องเพ่งดูลายมือยึกยือ 

...ถ้า่หากอยากดูภาพผลแบบใหญ่ ๆ จะให้อีเมล์ไปให้ก็แจ้งมาก็แล้วกัน

ผู้ใหญ่ในแวดวงมาเป็นกำลังใจเช่นเคย

บรรยากาศในสนามตั้งแต่เช้าเรื่อยไปถึง เกือบ ๆ เที่ยง

ต้องดูกันว่ามีใครบ้าง มากมายจริง ๆ

วันนี้รอกไม่ว่าง

ดูมาดเทรนเนอร์เจ้าถิ่นบังไบ๋ บุญชม นายสนามสยามมิ

วันนี้คุยกันแล้วว่าจะไปดูขบวนการสอนนกให้เก่ง  ผมถามความรู้แรกสุดว่าทำอย่างไรให้นกเชื่อง คำตอบหนึ่งคืออาบน้ำให้วันเว้นวันด้วยน้ำซาวข้าว(ยังมีคำตอบอีกหลายข้อ)

เห็นไหมครับว่าเซียนเขามีเคล็ดลับมากมาย ไว้ค่อยว่ากันคราวต่อ ๆ ไปเมื่อผมไปเยื่อนถิ่นเอกมัย

วันนี้ทีมงานใจดีเขียนผลการแข่งแยกเป็นรุ่น ๆ มาให้ ต้องยอมรับว่ายังต้องเพ่งดูอีกสักพัก

นี่ครับคนเสื้อแดงคุณสมยศ ปานนภา หนึ่งในทีมงานสยามมิน ที่มาสนามเตรียมความพร้อมตั้งแต่วันเด็ก (9 ม.ค. 2553)

พร้อมกับคุณมนัส มนัสสกุล เสื้อลาย สไตล์ ยูล บรินเนอร์ ที่ไม่มีใครกล้าเลียนแบบ

วันนี้ยิ้มแย้มด้วยความมั่นใจว่าจัดการทั้งสนามได้เรียบร้อยพันเปอร์เซนต์

ท่านนี้ ภูริช มหาดำรงค์กุล ครับวันนี้เป็นโตโผใหญ่นอกจากจ่าย 10,000 บาท ช่วยงานนี้แล้วยัง ช่วยรางวัลจับฉลากทั้งหมดอีกด้วย เจ้าของนกได้รับของใช้ดี ๆ ก็มาจากฝีมือท่านนี้(คนขวาสุด)

คนกลาง คือคุณภูริช มหาดำรงค์กุล

« Last Edit: January 11, 2010, 01:39:41 PM by toziro » Logged

นัด_admin
Administrator
enthusiast

natapon_p@hotmail.com
View Profile
« Reply #1 on: January 09, 2010, 10:24:09 PM »

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับภาพครับพี่ ไปเจอนกเสียงดีก็ลองๆขอตามไปฟังที่บ้านเขาด้วยนะครับ
ด้วยความอยากรู้อยากเห็น แต่ไม่ได้ไปฟังเอง ขออาศัยพี่ช่วยแนะนำด้วยครับ

โพสต์รูปใช้โฮสต์นี้ครับ www.photobucket.com เอาโค๊ดในช่อง IMG CODE, http://tinypic.com, http://postimage.org
นำโค๊ดอันแรกหรืออันที่สาม มาแปะเวลาตอบได้เลย จะขึ้นรูปให้
TRF
enthusiast
*

TRF TERRACE FARM

View Profile Email
« Reply #2 on: January 10, 2010, 05:42:58 AM »

เซ็งเลย นกผมดันมาถ่ายขนเอาช่วงนี้ กะรองานนี้เต็มที่ เพื่อนที่ได้ไปขอให้โชคดีทุกคนนะครับ

toziro
enthusiast
*

« Reply #3 on: January 10, 2010, 09:35:32 PM »

วันนี้ผมไปถึงสนามช้ากว่านัดก่อนนิดหน่อย  ที่จอดรถล้นออกมาข้างนอก ลามไปในบริเวณบ้านฝั่งตรงข้าม

...ส่วนรถผมจอดโดดเดี่ยวอยู่ในที่ว่างเปล่า มีรั้ว แต่ประตูที่เปล่าเปลี่ยวเปิดต้อนรับผมเสมอ  จึงได้ภาพแรกเป็นแบบนี้

วันนี้ นอกจากนกจะมากเกือบเต็มทุกเสารอกแล้ว บรรดาพ่อค้า แม่ค้า เจ้าประจำที่ผมไม่เคยเจอก็มากันพรึ๊บพรั๊บ แม่บุญมี แม่ลัดดาวัลย์ แม่สุวรรณี+พ่อกวง บังต้อง ขาดไปก็ยีแม บังหมะ ไม่รู้ว่าหายไปไหน หรือว่างวดต่อไปจะมาใหม่

ดูภาพร้านต่าง ๆ ไปก่อน แล้วจะเล่าความลับของแต่ละร้านให้ฟังทีหลัง ภาพมันเยอะ ดูภาพก่อนก็แล้วกัน

ร้านแม่ลัดดาวัลย์ จาก อ.เมือง จ.นครสวรรค์ เป็นเจ้าแห่งข้าวนกเขาชวา แห่งประเทศไทยก็ว่าได้ เพราะมีออเดอร์จาก อินโด มาเลย์ ขนมางวดนี้เพราะมีคนสั่งจนปิคอัพยางแทบระเบิด  ดูเอาเอง

ร้านแม่สุวรรณี จากพิจิตร มีกรงฝีมือช่างพิจิตรราคามิตรภาพมาขายหลายแบบ

หัวกรงไม้มะค่า หายากนะนี่

ข้าวนกก็มี

เจ้าเก่าร้านการีมจากปากน้ำ

ร้านบังต้อง จากป้อมมหากาฬ ผ่านฟ้า   รายนี้เป็นผู้ผลิตอุกรณ์กรงนกเขาชวาพวกผ้าคลุม และอีกหลายอย่าง นำกรงจากจะนะมาขายด้วยโดยตกแต่งแบบต่าง ๆ ราคาต่างกันไป  นัดกันว่าจะไปเยี่ยมร้านเช่นกันครับ

...ยังมีรายละเอียดอีกมาก โดยเฉพาะมีผู้ติดตามนกเขาดอดคอมมาคุยด้วย มีเซียนรุ่นเก่าอายุ 72 ขวบ ที่เลี้ยงนกเขาชวาเสียงมา 50 กว่าปีมาคุยด้วยอย่างสนุกสนาน ซึ่งแต่ละท่านมีเรื่องเล่าขานมากมาย ค่อย ๆ ทะยอยเล่าก็แล้วกันนะครับ

...ภาพวันนี้ดูไม่สดใสในช่วงหลัง ๆ เพราะกล้อง Nikon ถ่านหมดเสียก่อนงานจะจบ เลยต้องใช้กล้องสำรองถ่ายช่วงหลัง ๆ สังเกตที่ไม่มีเวลานั่นคือกล้องสำรองครับ

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
« Last Edit: September 20, 2010, 02:59:56 AM by toziro » Logged

นพ เขาช่อง
enthusiast
*

« Reply #4 on: January 11, 2010, 04:45:43 AM »

ขอบคุณ คุณ toziro มากๆๆ คับ เอารูปมาให้ดูอีกนะคับ ชอบมากคับทำงานเสาว์อาทิตย์ไม่ได้ดูคับ   Grin Grin Grin
เทพพนม
enthusiast
*

« Reply #5 on: January 11, 2010, 04:52:22 AM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับภาพสวยๆครับ
ปล อยากมีนกเขาชวาเสียงดีดีซักตัว แต่ราคาแรงครับ ฟังไม่ค่อยเป็นด้วยครับ
TRF
enthusiast
*

TRF TERRACE FARM

« Reply #6 on: January 11, 2010, 06:14:02 AM »

เยี่ยมมากคุณ Toziro อย่างนี้น่าแบ่งนกให้เล่นตัวนึง ถ้าใจชอบก็อยากสนับสนุน

toziro
enthusiast
*

« Reply #7 on: January 11, 2010, 02:10:46 PM »

ขอบคุณสำหรับกำลังใจ

ผมอยากรายงานให้ตรงกับใจคนรักนกเขาชวา แต่ทำได้แค่นี้แหละ เพราะมาทางนี้ ทางโน้นก็เผ่นไปเสียแล้ว

ตัวอย่างเช่นผมอยากจะซื้ออาหารนกจากร้านแม่ลัดดาวัลย์ พอถ่ายภาพรับรางวัลเสร็จรีบออกมา ปรากฎว่าเจ้าแม่ข้าวนกเขาพร้อม ผบ.สส. นั่งแอ้แต้คุยกับลูกค้า สบายใจ ส่วนข้าวนกที่กอง ๆ อยู่หายไปหมด ที่เหลือก็เก็บเรียบร้อยแล้ว

...ยังดีที่แม่ลัดดาวัลย์ยังยิ้มให้ โชว์ความใจดีบอกว่า...เก็บบบบแล้วววววค้าาาาา

...ผมก็เลยไม่ได้ซื้อข้าวนก ไม่ว่าจะเป็นข้าวเหนียวดำ ข้าวฟ่าง หรือข้าวสูตรผสมรสเด็ดของแม่ลัดดาวัลย์ 

...ร้านนี้เขามีกิจการมโหราฬอยู่ในเมืองนครสวรรค์ ข้าวทุกเม็ด ได้ผ่านการล้างและตากแห้งมาแล้ว มีคนงานช่วย 3 คน

...หากไม่แน่จริงคงไม่ขนงามาเป็นกระตั๊ก ๆ เนื่องเพราะมีคนสั่งไปมาเลย์ ถุงละ 1,600 บาท

toziro
enthusiast
*

« Reply #8 on: January 11, 2010, 02:34:00 PM »

มาดูนกที่เจ้าของพามาเที่ยว กันบ้าง บางท่านเอามาเป็นสิบ แต่ส่งขึ้นรอกแค่นกสองนก ที่เหลือก็แขวนโชว์ หรือวางบนหลังคารถอย่างที่เห็น

บางกรงสวยคลาสสิกมาก ดูได้เลยครับ

toziro
enthusiast
*

« Reply #9 on: January 11, 2010, 07:06:10 PM »

สำหรับท่านที่ใช้ ADSL ความเร็วสูง สามารถดูภาพทั้งหมดได้ที่

http://www15.zippyshare.com/v/61973013/file.html

ส่วนท่านที่ต้องการติดต่อร้านต่าง ๆ ผมมีเบอร์โทร.ครับ

1.ร้านแม่สุวรรณี+พ่อกวง 086-6441993
   ร้านนี้มาจาก อ.ตะพานหิน จ.พิจิตร คุณกวง หรือพรศักดิ์ พรวิลาศสิริ
    อยู่ชมรมนกเขาชวาและนกเขาใหญ่ด้วยครับ  นอกจากขายแล้วยังรับซ่อมและตกแต่งกรงนกทุกชนิด

...เรียกว่ามีฝีมือนั่นแหละครับ

...กรงร้านนี้ฝีมือชาวพิจิตร ราคาไม่แพงจริง ๆ น่าสั่งมาขายสัก 100 กรง

2.ร้านแม่ลัดดาวัลย์+ผบ.สส. (ไม่เปิดเผยนามมีแต่ภาพที่ผมแอบถ่ายตอนบรรจุงาลงกระสอบปุ๋ย) 
   087-2021763

ร้านนี้มาจาก อ.เมือง จ.นครสวรรค์
   เป็นผู้ผลิตและจัดจำหน่ายข้าวนกเขาระดับบิ๊ก อาจจะระดับประเทศเลยก็เป็นได้

3.ร้านแม่บุญมี 089-2396717
   เจ้านี้นอกจากขายสารพัดอุปกรณ์ ข้าวนกแล้ว ผบ.สส.ของแม่บุญมี คือคุณสมนึก ทองมอญ ยังเป็นเทรนเนอร์นกอีกด้วย

ท่านที่ยืนขวาสุดคือฮัจยีแอร์แกรนด์

4.ร้านบังต้อง 086-1639918
   ร้านนี้เป็นผู้ผลิตและจัดจำหน่ายอุปกรณ์กรงหลายอย่าง
   อยู่แถว ถนนมหาชัย ป้อมมหากาฬ ผ่านฟ้า (แถว ๆ ที่เขาชอบเดินขบวนกันนั่นแหละ)

ส่วนร้านอื่น ๆ ที่ผมเจอก่อนหน้านี้ผมได้ลงรายละเอียดไว้ในกระทู้งานสนามบางกรวย วันที่ 6 ธ.ค.2552 เรียบร้อยแล้ว
« Last Edit: September 20, 2010, 02:57:21 AM by toziro » Logged

toziro
enthusiast
*

« Reply #10 on: January 11, 2010, 07:19:31 PM »

Grin Grin Grinน้ำใจจากร้านแม่บุญมี Grin Grin Grin

ขณะที่นั่งข้างสนามช่วงใกล้ตัดสิน กรรมการกำลังรวมคะแนน อากาศร้อนขึ้น อยู่ ๆ ก็มีโสมเกาหลีตังกุยจับยื่นมาตรงหน้า

หันไปดู ...อ้าวววว..."แม่บุญมี" นี่เอง

กำลังคอแห้งทีเดียว ต้องขอขอบคุณในน้ำใจครั้งนี้อย่างแรง

toziro
enthusiast
*

« Reply #11 on: January 11, 2010, 07:53:22 PM »

ส่งท้ายด้วยเหตุการณ์ตอนที่กรรมการนำผลไปติดที่ต้นปรงยักษ์หรือต้นปลามอะไรนี่แหละ และภาพรับรางวัลบางส่วน

ท่านนี้ไม่ใช่ เอลวิส เพรสลีย์ Elvis Presley ราชาแห่งร็อกแอนด์โรลล์ กลับมาเกิดใหม่ แต่เป็น โฆษกสนามอารมณ์ดี คุณมนัส พฤติชาติ ครับ

ภาพรับรางวัล บางส่วน

ภาพรับรางวัลก่อนหน้านี้ผมถ่ายเป็นวีดีโอ ไว้แปลงไฟล์เสร็จ อาจจะนำอัพโหลดให้ท่านที่สนใจดูได้อีกครับ

ได้เวลากลับแล้ว

« Last Edit: January 11, 2010, 08:09:28 PM by toziro » Logged

OR-BANBOHIN
enthusiast
*

« Reply #12 on: January 11, 2010, 09:13:46 PM »

อลังการจริงๆครับ คุณ Toziro อยากให้ที่บ้านผมมีแบบนี้จัง อุปกรณ์ และอาหารนก กรงนกสวยๆ
นัด_admin
Administrator
enthusiast

natapon_p@hotmail.com
« Reply #13 on: January 11, 2010, 10:03:31 PM »

ขอบคุณพี่toziro มากๆครับ ดูกระทู้นี้แล้วเหมือนได้ไปชมการแข่งด้วย อุตส่าห์สละเวลาให้น้องๆได้อ่านกัน คนที่ด้ไปก้ได้ไปฟังนกด้วย ไปเยี่ยมบ้านใครก็นำภาพมาฝากกันมั่งนะครับ

โพสต์รูปใช้โฮสต์นี้ครับ www.photobucket.com เอาโค๊ดในช่อง IMG CODE, http://tinypic.com, http://postimage.org
นำโค๊ดอันแรกหรืออันที่สาม มาแปะเวลาตอบได้เลย จะขึ้นรูปให้
yabbas2517
enthusiast
*

« Reply #14 on: January 12, 2010, 01:53:48 AM »

อยากไปมาก ๆ สนามสวยจังเลย บรรยากาศไช่เลย
« Last Edit: January 12, 2010, 05:13:47 AM by นัด_admin » Logged
Pages: [1] 2
  Print  

Jump to: